Common Rosefinch ( Erythrina erythrina (Pallas, 1770) )

Select an image:

Thai Name : นกจาบปีกอ่อนสีกุหลาบ 
Common Name : Common Rosefinch  
Scientific Name : Erythrina erythrina (Pallas, 1770) 
Status : Common Winter Visitor 
Location : Reference image: Phu Cheefah, Chiang Rai 
Date :
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ตัวผู้ : ปากอวบสั้น หัวและอกชมพูแดงสดใส ลำตัวด้านบนและปีกเทาแกมดำ มีลายขีด และแถบปีกสีชมพูคล้ำ ท้องด้านล่างและก้นขาว ตัวเมีย : ลำตัวด้านบนสีน้ำตาล ลำตัวด้านล่างสีอ่อนกว่า มีลายขีดดำที่อกและหลัง 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่างและล้านนาตะวันออก : ป่าโปร่ง ชายป่า พื้นที่เกษตรกรรม ทุ่งหญ้า และพื้นที่เปิดโล่ง มักพบเป็นฝูง ที่ราบถึงความสู' 2,565 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 5 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report :