Chestnut Munia ( Lonchura atricapilla (Vieillot, 1807) )

Select an image:

Thai Name : นกกระติ๊ดสีอิฐ 
Common Name : Chestnut Munia  
Scientific Name : Lonchura atricapilla (Vieillot, 1807) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Nakhon Sawan Commercial Fishing, Nakhon Sawan  
Date : 11 March 2015 
Photographer : Tetsuya Yoshikawa 
Specification : ปากเทาแกมฟ้า หัวและอกดำ ตัดกับขนลำตัวสีน้ำตาลแดง กลางท้องและก้นน้ำตาลเข้มเกือบดำ นกวัยอ่อน : ลำตัวสีน้ำตาลเรียบ ๆ คล้ายนกกระติ๊ดหัวขาววัยอ่อน แต่กระหม่อมสีเข้มกว่า ปากเทาแกมฟ้า 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ทุ่งหญ้า ทุ่งนา พื้นที่ชุ่มน้ำ ป่าละเมาะ ที่ราบถึงความสูง 1,525 เมตร ส่วนใหญ่พบใกล้แหล่งน้ำในพื้นที่ราบ มีรายงานการพบเฉพาะในพื้นที่จังหวัดพิจิตร และจังหวัดนครสวรรค์ 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 5 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report :