Pin-tailed Parrotfinch ( Erythrura prasina (Sparrman, 1788) )

Select an image:

Thai Name : นกกระติ๊ดเขียว, นกไผ่ 
Common Name : Pin-tailed Parrotfinch  
Scientific Name : Erythrura prasina (Sparrman, 1788) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Maewong National Park, Kamphaengphet  
Date : October 2012 
Photographer : Surin Pattanakimhun  
Specification : ตัวผูั : ลำตัวเพรียว ปากดำ หน้าและคอสีฟ้า กระหม่อม ท้ายทอย และลำตัวด้านบนเขียว ตะโพกและหางยาวแหลมสีแดง ลำตัวด้านล่างน้ำตาลแกมส้ม กลางท้องด้านล่างแดง ตัวเมีย : ปากและตาดำ ขนสีซีดกว่าเล็กน้อย ข้างหัวสีฟ้าจาง ๆ มีสีแดงเฉพาะตะโพกและหางซึ่งสั้นกว่าตัวผู้
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่างและล้านนาตะวันออก : ป่าไผ่ ป่าโปร่ง มักพบรวมฝูงบนต้นไผ่ที่กำลังออกดอกหรือตายขุย ที่ราบถึงความสูง 1,500 เมตร มีรายงานการพบในพื้นที่อุทยานแห่งชาติศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ จังหวัดกำแพงเพชร อุทยานแห่งชาติภูสวนทราย จังหวัดเลย และอุทยานแห่งชาติแม่เมย จังหวัดตาก 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 5 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
 
Report :  -