Red Avadavat ( Amandava amandava (Linnaeus, 1758) )

Select an image:

Thai Name : นกกระติ๊ดแดง 
Common Name : Red Avadavat  
Scientific Name : Amandava amandava (Linnaeus, 1758) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Thung Thalekeaw, Phitsanulok 
Date : 1 January 2013 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ตัวผู้ขนชุดผสมพันธุ์ : ปากและขนลำตัวแดงสด แถบตาดำแคบ หลังแกมน้ำตาล ปีกและหางดำ มีจุดขาวกระจายที่ลำตัวด้านล่าง ปีก และตะโพก ตัวผู้นอกฤดูผสมพันธุ์ : คล้ายตัวเมีย แต่จุดขาวใหญ่กว่า ตะโพกมีจุดขาว ตัวเมีย : แถบตาดำ ปากและตะโพกแดง ลำตัวด้านบนและล่างน้ำตาล ปีกสีเข้มกว่ามีจุดขาวเล็ก ๆ
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่างและล้านนาตะวันออก : ทุ่งหญ้า ทุ่งนา พื้นที่ชุ่มน้ำ ป่าละเมาะ ที่ราบถึงความสูง 1,525 เมตร ส่วนใหญ่พบในที่ราบ มีรายงานการพบในพื้นที่จังหวัดสุโขทัย จังหวัดอุตรดิตถ์ จังหวัดพิษณุโลก จังหวัดพิจิตร จังหวัดนครสวรรค์ และจังหวัดน่าน 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 5 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report :