Rosy Pipit ( Anthus roseatus (Blyth, 1847) )

Select an image:

Thai Name : นกเด้าดินอกสีชมพู 
Common Name : Rosy Pipit  
Scientific Name : Anthus roseatus (Blyth, 1847) 
Status : Uncommon Winter Visitor 
Location : Chitwan National Park, Nepal 
Date :
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : คล้ายนกเด้าดินอกแดงตัวไม่เต็มวัย แต่ลำตัวด้านบนสีเทามากกว่า มีลายขีดดำเฉพาะหลัง ตะโพกเรียบไม่มีลายขีด ปากดำกว่า คิ้วและแถบขาวจากมุมปากชัดเจนกว่า ข้างหัวสีคล้ำกว่า ลำตัวด้านล่างขาวมีแถบหนวดดำต่อเนื่องกับลายจุดใหญ่บนอกและสีข้าง (ดูนกเด้าดินพันธุ์ไซบีเรีย) ขนชุดผสมพันธุ์ : คิ้ว คาง และอกสีชมพู
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่างและล้านนาตะวันออก : มักพบตามทุ่งนาและใกล้พื้นที่ชื้นแฉะ ที่ราบถึงความสูง 1,300 เมตร มีรายงานการพบที่อำเภอตะพานหิน จังหวัดพิจิตร อุทยานแห่งชาติภูสวนทราย จังหวัดเลย และอำเภอแม่สอด จังหวัดตาก  
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 5 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report : (1) พบนก 1 ตัว เมื่อเดือนธันวาคม 2566 ที่อำเภอแม่สอด จังหวัดตาก รายงานโดย David Gandy