Eastern Yellow Wagtail ( Motacilla tschutschensis (Gmelin, 1789) )

Select an image:

Thai Name : นกเด้าลมเหลือง 
Common Name : Eastern Yellow Wagtail  
Scientific Name : Motacilla tschutschensis (Gmelin, 1789) 
Status : Common Winter Visitor 
Location : Si Satchanalai Paddyfields, Sukhothai 
Date : 29 September 2019 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification : คล้ายนกเด้าลมหลังเทา แต่ขณะบินไม่มีแถบขาวที่ปีก ตะโพกสีเดียวกับหลัง หางสั้นกว่าเล็กน้อย ขนลำตัวด้านบนน้ำตาลแกมเขียว ขนลำตัวด้านล่างมีตั้งแต่ขาวแกมเหลืองถึงเหลืองสด ตัวผู้ขนชุดผสมพันธุ์ : ชนิดย่อย thunbergi หัวถึงท้ายทอยเทามีคิ้วยาวแคบ ๆ สีขาว ลำตัวด้านบนเขียวแกมเหลืองคล้ำ อกและลำตัวด้านล่างเหลือง ชนิดย่อย macronyx ไม่มีคิ้วขาว หัวและท้ายทอยเทาเข้ม คางขาว คอและลำตัวด้านล่างเหลืองเข้ม ชนิดย่อย taivana แตกต่างจากชนิดย่อยอื่นที่คิ้วยาวสีเหลืองชัดเจน หัวและลำตัวด้านบนเขียวคล้ำ ตัวเมีย : ลำตัวด้านล่างเหลืองจาง ๆ หรือขาว อาจมีคิ้วยาวสีขาว
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่างและล้านนาตะวันออก : ทุ่งนา พื้นที่เกษตรกรรมเปิดโล่งที่ชื้นแฉะ และพื้นที่ชุ่มน้ำต่าง ๆ ชนิดย่อย : thubergi อาจจำแนกเป็น Grey-headed wagtail : M.thunbergi ส่วน ชนิดย่อย taivana อาจจำแนกเป็น Green-headed Wagtail : M.taivana
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 5 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report :