Citrine Wagtail ( Motacilla citreola (Pallas, 1776) )

Select an image:

Thai Name : นกเด้าลมหัวเหลือง 
Common Name : Citrine Wagtail  
Scientific Name : Motacilla citreola (Pallas, 1776) 
Status : Uncommon Winter Visitor 
Location : Bueng Kalo, Uttaradit 
Date : 25 January 2014 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification : คล้ายนกเด้าลมเหลืองตัวเมีย แต่หัวตาและคิ้วเหลืองเด่นชัด หน้าคล้ำ อาจมีแถบหนวดสีเข้ม คอและอกแกมเหลือง กระหม่อม ท้ายทอยและหลังเทา ปีกดำมีแถบปีกขาว อกและลำตัวด้านล่างขาวแกมเทา ก้นขาว ตัวผู้ขนชุดผสมพันธุ์ : หางและลำตัวด้านล่างเหลืองสดใส ก้นขาว หลังตอนบนและข้างอกดำ แถบปีกขาวชัดเจน 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่างและล้านนาตะวันออก : ริมแม่น้ำใหญ่ ทะเลสาบ ทุ่งนา และพื้นที่ชุ่มน้ำต่างๆ ที่ราบถึงความสูง 450 เมตร มีรายงานการพบที่ทุ่งแม่ระวิง จังหวัดสุโขทัย บึงกะโล่ จังหวัดอุตรดิตถ์ และพื้นที่อำเภอตะพานหิน จังหวัดพิจิตร  
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 5 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report :