Forest Wagtail ( Dendronanthus indicus )

Select an image:

Thai Name : นกเด้าลมดง 
Common Name : Forest Wagtail  
Scientific Name : Dendronanthus indicus 
Status : Common Winter Visitor and Passage Migrant 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan 
Date : 4 February 2012 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification : คิ้วขาว แถบหน้าสีคล้ำ ขนลำตัวน้ำตาลแกมเขียว ลำตัวด้านล่างขาวแกมเหลืองมีแถบหนาสีดำพาดอก  2 แถบ แต่แถบล่างไม่ต่อกัน ปีกดำมีแถบขาวหรือแกมเหลืองอ่อน 
เสียงร้อง : ใสกังวาน "พิ้ง"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : เดินหากินบนพื้นดิน เมื่อตกใจจะบินขึ้นไปเกาะกิ่งไม้ มักพบตามริมถนน หรือทางเดินบริเวณชายป่าดิบ ป่าโปร่ง สวนผลไม้ และสวนสาธารณะ ที่ราบถึงความสูง 1,500 เมตร
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
 
Report :