Eurasian Tree Sparrow ( Passer montanus )

Select an image:

Thai Name : นกกระจอกบ้าน 
Common Name : Eurasian Tree Sparrow  
Scientific Name : Passer montanus 
Status : Very Common Resident 
Location : Naresuan University, Phitsanulok 
Date : 2 May 2015 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ปากดำ หัวน้ำตาลแดงเข้ม แก้มขาวมีแถบดำ คอดำ ลำตัวด้านบนน้ำตาลแดงมีลายดำ ปีกน้ำตาลแดงมีแถบแคบ ๆ สีขาวพาด ลำตัวด้านล่างน้ำตาลแกมเทา นกวัยอ่อน : ลำตัวสีคล้ำ โคนปากสีอ่อน แถบดำที่แก้มไม่มีหรือเห็นไม่ชัดเจน 
เสียงร้อง : "ชิบ-ชิบ" หรือ "ชิชิบ-ชิชิบ"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : พื้นที่เกษตรกรรม ชุมชนเมือง ที่ราบถึงความสูง 1,830 เมตร
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 

 
Report :