House Sparrow ( Passer domesticus )

Select an image:

Thai Name : นกกระจอกใหญ่ 
Common Name : House Sparrow  
Scientific Name : Passer domesticus 
Status : Very Common Resident 
Location : Muang Kamphaeng Phet 
Date : 17 November 2013 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ตัวผู้ : หน้าผากและกระหม่อมเทา หลังตาถึงท้ายทอยน้ำตาลแดง แก้มขาว คอและอกดำ ขนาดและความเข้มแตกต่างกันไป หลังน้ำตาลแดงมีลายขีดดำและเทา ตะโพกเทาแกมน้ำตาล ลำตัวด้านล่างเทาแกมขาว ตัวเมีย : ปากสีเนื้อ หัวและลำตัวน้ำตาลแกมเทา มีคิ้วสีจางกว่า ปีกและหลังน้ำตาลแกมเหลืองอ่อน คล้ายตัวเมียของนกกระจอกตาล แต่หลังมีลายขีดสีน้ำตาลจาง ๆ 
เสียงร้อง : "ชีรัป ชีรัป ชีรัป" หรือ "ชรีป"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ชุมชนเมือง พื้นที่เกษตรกรรม และพื้นที่เปิดโล่ง 
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report :