Mrs.Gould's Sunbird ( Aethopyga gouldiae )

Select an image:

Thai Name : นกกินปลีหางยาวคอสีฟ้า 
Common Name : Mrs.Gould's Sunbird  
Scientific Name : Aethopyga gouldiae 
Status : Common Winter Visitor 
Location : Doi Wow, Nan 
Date : 17 December 2017 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ตัวผู้ : หน้าผาก กระหม่อมถึงท้ายทอย ข้างแก้ม คอ และอกฟ้าเข้มเหลือบเป็นมัน ลำตัวด้านบนและอกแดงสด ลำตัวด้านล่างเหลืองสด ปีกเขียวแกมเหลือง ตะโพกเหลืองสด โคนหางฟ้า หางยาวสีฟ้าเข้มกว่า เหลือบเป็นมัน ตัวผู้ผลัดขน : คล้ายตัวเมีย แต่อกมีสีแดงแซม ท้องเหลืองกว่า ตัวเมีย : ตะโพกเหลือง ลำตัวด้านบนเทาแกมเขียวคล้ำ ลำตัวด้านล่างเหลือง 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าดิบ ชายป่า ความสูง 1,200-2,565 เมตร มักพบบนต้นไม้กำลังออกดอก 
ชนิดย่อย :
-
แหล่งอ้างอิง : 
คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 5 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report :