Olive-backed Sunbird ( Cinnyris jugularis (Linnaeus, 1766) )

Select an image:

Thai Name : นกกินปลีอกเหลือง 
Common Name : Olive-backed Sunbird  
Scientific Name : Cinnyris jugularis (Linnaeus, 1766) 
Status : Very Common Resident 
Location : Dansai District, Loei 
Date : 14 October 2012 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ตัวผู้ : ลำตัวด้านบนเขียวแกมน้ำตาล หน้าผาก คอถึงอกน้ำเงินเข้มเหลือบเป็นมัน ตอนล่างมีแถบน้ำตาลแดง ลำตัวด้านล่างเหลืองสด ขอบหางคู่นอกและใต้หางขาว ตัวผู้ผลัดขน : คิ้วเหลือง มีสีน้ำเงินเข้มเฉพาะกลางคอถึงกลางอก ตัวเมีย : ลำตัวด้านบนเขียวคล้ำแกมเหลือง คิ้วเหลือง ลำตัวด้านล่างเหลืองหม่นกว่าตัวผู้ ขอบหางคู่นอกและใต้หางขาว 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าโปร่ง พื้นที่เกษตรกรรม สวนผลไม้ และสวนสาธารณะ ที่ราบถึงความสูง 915 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 5 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report :