Ruby-cheeked Sunbird ( Chalcoparia singalensis )

Select an image:

Thai Name : นกกินปลีแก้มสีทับทิม 
Common Name : Ruby-cheeked Sunbird  
Scientific Name : Chalcoparia singalensis 
Status : Fairy Common Resident 
Location : Phra Buddhapath Khao Ruak, Taphan Hin, Phichit 
Date : 25 April 2015 
Photographer : Krieng Meemano 
Specification : ตัวผู้ : หัวและลำตัวด้านบนเขียวเหลือบเป็นมัน แก้มน้ำตาลแดง คอและอกตอนบนส้ม อกตอนล่างและท้องเหลืองสด ตัวเมีย : ลำตัวด้านบนน้ำตาลแกมเขียว จำแนกจากนกกินปลีอื่น ๆ ที่คอและอกสีส้มแต่สีอ่อนกว่าตัวผู้เล็กน้อย 
เสียงร้อง : "วี-อิ๊ดซ" อาจฟังคล้ายเสียงนกกระจิ๊ดธรรมดา
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าดิบ ป่าชายเลน ป่าโปร่ง ชายป่า ที่ราบถึงความสูง 1,370 เมตร
ชนิดย่อย : -
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report :