Scarlet-backed Flowerpecker ( Dicaeum cruentatum (Linnaeus, 1758) )

Select an image:

Thai Name : นกสีชมพูสวน 
Common Name : Scarlet-backed Flowerpecker  
Scientific Name : Dicaeum cruentatum (Linnaeus, 1758) 
Status : Very Common Resident 
Location : Huay Kha Khaeng Wildlife Sanctuary, Uthai Thani  
Date : 28 April 2013 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification : ตัวผู้ : ข้างหัว อกตอนบน หลัง และหางดำ หน้าผากถึงตะโพกเป็นแถบยาวสีแดงสด คอ กลางอก และลำตัวด้านล่างขาว สีข้างเทาแกมดำ ตัวเมีย : หัวและลำตัวด้านบนน้ำตาล ปีกและหางดำ ตะโพกและขนคลุมหางแดงสด ลำตัวด้านล่างขาวแกมเทา
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าโปร่ง ชายป่า สวนผลไม้ สวนสาธารณะ ที่ราบถึงความสูง 1,220 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 5 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report :