Oriental Skylark ( Alauda gulgula (Franklin, 1831) )

Select an image:

Thai Name : นกจาบฝนเสียงสวรรค์ 
Common Name : Oriental Skylark  
Scientific Name : Alauda gulgula (Franklin, 1831) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Taphan Hin, Phichit 
Date : 8 May 2016 
Photographer : Krieng Meemano 
Specification : ต่างจากนกจาบฝนชนิดอื่นที่ปากเรียวยาวกว่า ท้ายทอยมีหงอนสั้น ๆ บางครั้งอาจเห็นไม่ชัดเจนเนื่องจากราบไปกับตัว คิ้วกว้างสีน้ำตาลแกมเหลือง อกมีลายขีดบาง ๆ หนาแน่น ขอบขนปีกบินสีน้ำตาลแดงเล็กน้อย ขณะเกาะเห็นเป็นสีน้ำตาลแดงน้อยกว่านกจาบฝนอื่น ๆ ขณะบินเห็นขนปีกบินสีคล้ำ ขนหางคู่นอกสีน้ำตาลแกมเหลืองอ่อน 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ทุ่งหญ้า พื้นที่เกษตรกรรม และพื้นที่เปิดโล่งต่าง ๆ ในที่ราบ
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 5 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report :  -