Horsfield's Bushlark ( Mirafra javanica (Horsfield, 1821) )

Select an image:

Thai Name : นกจาบฝนเสียงใส 
Common Name : Horsfield's Bushlark 
Scientific Name : Mirafra javanica (Horsfield, 1821) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Taphan Hin, Phichit 
Date : 28 March 2015 
Photographer : Krieng Meemano 
Specification : ปากหนาและค่อนข้างสั้น ขนลำตัวน้ำตาลดำมีลายจากขอบขนสีน้ำตาลอ่อน คิ้วยาวสีขาวแกมน้ำตาลอ่อน หน้าแและขนคลุมหูสีน้ำตาลเรียบไม่มีลาย ขณะบินเห็นขนปีกบินตอนหน้าสีน้ำตาลแดงเข้ม แตกต่างจากนกจาบฝนปีกแดงที่ลำตัวเพรียวและหางยาวกว่าเล็กน้อย ขนหางคู่นอกขาว ลายที่อกบางและจางกว่า 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ทุ่งหญ้าสั้น ๆ ทุ่งนาแห้ง ๆ มักพบใกล้บริเวณพื้นที่ชุ่ม น้ำในที่ราบ มักขึ้นมาเกาะร้องตามกิ่งไม้โล่งหรือสายไฟฟ้า มีรายงานการพบในพื้นที่อำเภอตะพานหิน จังหวัดพิจิตร  
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 5 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report :  -