Peregrine Falcon ( Falco peregrinus )

Select an image:

Thai Name : เหยี่ยวเพเรกริน 
Common Name : Peregrine Falcon  
Scientific Name : Falco peregrinus 
Status : Uncommon Winter Visitor/Passage Migrant and Fairy Rare Resident 
Location : Taphan Hin, Phichit 
Date : 19 November 2015 
Photographer : Krieng Meemano 
Specification : หัวและแถบหนวดดำตัดกับข้างแก้มและคอสีขาวเป็นแถบใหญ่ ชนิดย่อยอพยพ japonensis ลำตัวด้านบนเทาเข้ม ลำตัวด้านล่างขาว อกมีลายจุดเล็กๆ ลำตัวด้านล่างมีลายละเอียดต่อกันตามขวาง ขณะบินปีกกว้าง ปลายมนกว่าชนิดอื่นๆ ใต้ปีกขาวมีลายดำหนาแน่นที่ขนคลุมใต้ปีก ชนิดย่อยอพยพ peregrinator ลำตัวด้านล่างแกมน้ำตาลแดง ชนิดย่อยประจำถิ่นภาคใต้ ernesti แก้มดำ หัวและลำตัวสีคล้ำมาก อกค่อนข้างเรียบ มีลายขวางหนาแน่นที่ท้องทำให้ลำตัวด้านล่างเป็นสีดำ นกวัยอ่อน : มีลายขีดที่อกและท้อง ลำตัวด้านบนแกมน้ำตาลมากกว่านกเต็มวัย ชนิดย่อย peregrinator อกและท้องลาย แซมด้วยสีน้ำตาลแดงถึงท้องด้านล่าง
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง พื้นที่เปิดโล่ง ชายฝั่งทะเล หน้าผา ที่ราบถึงความสูง 2,565 เมตร นกอพยพและอพยพผ่าน 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์          
Report : (1) พบเหยี่ยวเพเรกริน ชนิดย่อยท้องแดง (F.p.peregrinator/Shaheen Falcon) จำนวน 1 ตัว บินผ่านเหนือมหาวิทยาลัยนเรศวร จังหวัดพิษณุโลก ในช่วงเย็นของวันที่ 4 เมษายน 2561 สามารถถ่ายภาพไว้ได้ (มาโนช แตงตุ้ม)