Common Kestrel ( Falco tinnunculus (Linnaeus, 1758) )

Select an image:

Thai Name : เหยี่ยวเคสเตรล 
Common Name : Common Kestrel  
Scientific Name : Falco tinnunculus (Linnaeus, 1758) 
Status : Fairy Common Winter Visitor 
Location : Kaeng Lan Nokyoong, Mae Rewa, Nakhon Sawan 
Date : 18 October 2014 
Photographer : Manop Taengtum 
Specification : ตัวผู้ : หัวเทา หนังรอบตาและหนังคลมจมูกเหลือง แถบหนวดข้างแก้มดำ ลำตัวด้านบนน้ำตาลแดงมีลายจุดจากปลายขนดำ ตะโพกและหางเทาปลายดำ ขอบหางขาว ลำตัวด้านล่างน้ำตาลอ่อนแกมขาวมีลายจุดสีเข้ม ขณะบินด้านบนเห็นขนปลายปีกดำ ปีกด้านล่างขาวแกมน้ำตาลมีลายดำที่ขนคลุมใต้ปีก ตัวเมีย : หัวและลำตัวด้านล่างน้ำตาลแดงมีลายขีดดำชัดเจนกว่า หางน้ำตาลแดงมีลายบั้งเล็กๆ ปลายดำกว้างปลายสุดขาว ท้องและก้นค่อนข้างขาว นกวัยอ่อน : คล้ายตัวเมียแต่ลายขีดและจุดชัดเจนกว่า ลำตัวด้านบนแกมน้ำตาลมากกว่า
เสียงร้อง : "คลี-คลี-คลี" 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง มักเกาะตามกิ่งไม้ที่โล่ง หรือบินกระพือปีกอยู่กับที่เพื่อมองหาเหยื่อตามทุ่งหญ้า ทุ่งนา พื้นที่เกษตรกรรม และพื้นที่เปิดโล่งต่างๆ ที่ราบถึงความสูง 2,000 เมตร นกอพยพ พบค่อนข้างบ่อย
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์        
Report :  -