White-rumped Falcon ( Polihierax insignis )

Select an image:

Thai Name : เหยี่ยวเล็กตะโพกขาว 
Common Name : White-rumped Falcon  
Scientific Name : Polihierax insignis 
Status : Uncommon or Rare Resident 
Location : Huay Kha Khaeng Wildlife Sanctuary, Uthai Thani 
Date :
Photographer : Supayoke Kongchumnian 
Specification : ตัวผู้ : หนังรอบตาและหนังคลุมจมูกเหลืองเข้ม หัวเทาอ่อนมีลายขีดสีเทาเข้ม ลำตัวด้านบนและปีกเทาเข้ม ลำตัวด้านล่างและตะโพกขาวเห็นเด่นชัดขณะบิน ขอบหางมีลายขาวดำ ตัวเมีย : หัวและท้ายทอยน้ำตาลแดงแกมส้ม นกไม่เต็มวัย : มีลายขีดที่อกและข้างลำตัวค่อนข้างชัดเจน  
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง มักเกาะกิ่งไม้และืบินออกไปโฉบเหยื่อ ที่ราบถึงความสูง 915 เมตร มีรายงานการพบที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง จังหวัดอุทัยธานี และป่าเต็งรังรอยต่อจังหวัดตากและจังหวัดสุโขทัย
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์       
Report : (1) A pair of White-rumped Falcon was seen first 22 November 2010 and still there when I left two weeks later. Jens T.