Great Barbet ( Psilopogon virens (Boddaert, 1783) )

Select an image:

Thai Name : นกตั้งล้อ 
Common Name : Great Barbet  
Scientific Name : Psilopogon virens (Boddaert, 1783) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Nam Nao National Park, Phetchabun 
Date : 12 May 2013 
Photographer : Supaporn Teamwong 
Specification : นกโพระดกขนาดใหญ่ ปากใหญ่เหลือง หัวสีน้ำเงินเข้ม อกและหลังตอนบนสีน้ำตาล ท้องสีเหลืองมีลายจุดเรียงกันเป็นแถบสีเขียวเข้มและสีเขียวแกมน้ำเงิน ก้นสีแดง 
เสียงร้อง :  "ตั้ง-ล้อ" ก้องดัง และ "แคร่" หรือ "แอ-แฮ่" แหบ ลากเสียง คล้ายนกขมิ้นท้ายทอยดำ
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง  ป่าดิบ ความสูง 600 เมตรขึ้นไป นกประจำถิ่น พบบ่อย
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์         
Report :  -