Bay Woodpecker ( Blythipicus pyrrhotis (Hodgson, 1837) )

Select an image:

Thai Name : นกหัวขวานแดงหลังลาย 
Common Name : Bay Woodpecker  
Scientific Name : Blythipicus pyrrhotis (Hodgson, 1837) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Mae Sai Reservoir, Phrae 
Date : 6 May 2020 
Photographer : Wittawat Noulin 
Specification : ปากสีเหลืองอ่อน ลำตัวด้านบนสีน้ำตาลแดง มีลายขวางปีกสีดำชัดเจน ลำตัวด้านล่างสีน้ำตาลคล้ำ  ตัวผู้ : มีแถบแดงเข้มที่ข้างคอ ตัวเมีย : ไม่มีแถบแดงคล้ำที่ข้างคอ
เสียงร้อง : จังหวะคล้ายเสียงหัวเราะเยาะ ลากเสียงแหลมดัง "ฮี้-ฮี้-ฮี้-ฮี้-ฮี้" หรือ "คี้ก-คี้ก-คี้ก" 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าดิบ ความสูง 600 - 2,200 เมตร มีรายงานการพบในพื้นที่อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ จังหวัดกำแพงเพชร อุทยานแห่งชาติภูสวนทราย จังหวัดเลย อุทยานแห่งชาติภูหินร่องกล้า จังหวัดพิษณุโลก  
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์       
Report :  -