Yellow-crowned Woodpecker ( Leiopicus mahrattensis (Latham, 1801) )

Select an image:

Thai Name : นกหัวขวานด่างหน้าผากเหลือง 
Common Name : Yellow-crowned Woodpecker 
Scientific Name : Leiopicus mahrattensis (Latham, 1801) 
Status : Very Rare Resident 
Location :
Date :
Photographer :
Specification :

หน้าขาว หน้าผากเหลืองอ่อน หลัง ปีก และหางมีขึดสีขาวเรียงกันเป็นแถบ ตะโพกขาว ลำตัวด้านล่างสีขาวแกมสีน้ำตาล มีลายขีดสีน้ำตาลเข้ม กลางท้องและก้นสีแดง  ตัวผู้ : ท้ายทอยแดง ตัวเมีย : หน้าผากและท้ายทอยสีน้ำตาล
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าเต็งรังในที่ราบ นกประจำถิ่น หายากมาก มีรายงานเพียงครั้งเดียวทางภาคตะวันตก (มีรายงานที่ยืนยันได้เพียงครั้งเดียวทางด้านตะวันตกของประเทศ คาดว่าเป็นบริเวณที่อยู่ระหว่างพื้นที่อุทยานแห่งชาติรามคำแหง จ.สุโขทัย, อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ จ.กำแพงเพชร และเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าเขาสนามเพรียง จ.กำแพงเพชร)
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์    

 
Report :