Freckle-breasted Woodpecker ( Dendrocopos analis (Bonaparte, 1850) )

Select an image:

Thai Name : นกหัวขวานด่างอกลายจุด 
Common Name : Freckle-breasted Woodpecker 
Scientific Name : Dendrocopos analis (Bonaparte, 1850) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Bueng Boraphet Non-Hunting Area, Nakhon Sawan 
Date : 4 January 2014 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : หน้าสีขาว แถบมุมปากแยก 2 แฉกสั้นๆ ท้ายทอยสีดำ หลังดำมีจุดสีขาวเรียงกันเป็นแถบขวาง หางดำแถบขาว อกสีน้ำตาลแกมสีเนื้อมีจุดดำเล็กๆ กระจาย ก้นสีมพูแกมแดง ตัวผู้ หน้าผากแดง ตัวเมีย : หน้าผากดำ
เสียงร้อง : ดัง "ทซิก" และ "ชิก-อ-ชิก-อ-ชิด"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าผลัดใบ ป่าโปร่งและป่าละเมาะ ถึงระดับความสูง 900 เมตร  
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :  -