Grey-capped Pygmy Woodpecker ( Yungipicus canicapillus (Blyth, 1845) )

Select an image:

Thai Name : นกหัวขวานด่างแคระ 
Common Name : Grey-capped Pygmy Woodpecker 
Scientific Name : Yungipicus canicapillus (Blyth, 1845) 
Status : Common Resident 
Location : Namnao National Park, Phetchabun 
Date : 2 August 2012 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : หน้าผากถึงกระหม่อมสีเทา หน้าสีน้ำตาล หลังตาถึงท้ายทอยเป็นแถวสีขาว หลังดำ หน้าผากถึงกระหม่อมสีเทา ปีกดำมีจุดขาวเรียงกันเป็นแถบปีก อกสีน้ำตาลแกมเทามีลายขีดสีดำกระจาย ตัวผู้ : มีแถบสีแดงขนาดเล็กทางด้านข้างของหัว
เสียงร้อง : แหลม เร็ว  "ซิ๊ก-อิ๊ด-ซิ๊ก-อิ๊ก-ซิ๊ก-อิ๊ด" 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าผลัดใบและป่าโปร่ง ป่าละเมาะ ป่าชายหาด ถึงระดับความสูง 1,800 เมตร 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :  -