Malaysian Honeyguide ( Indicator archipelagicus (Temminck, 1832) )

Select an image:

Thai Name : นกพรานผึ้ง 
Common Name : Malaysian Honeyguide 
Scientific Name : Indicator archipelagicus (Temminck, 1832) 
Status : Rare Resident 
Location :
Date :
Photographer :
Specification : คล้ายนกปรอด แต่ปากหนาและอวบกว่า ปากสีคล้ำแต่ปากล่างสีจางกว่า ลำตัวด้านบนสีเทาแกมเขียว ลำตัวด้านล่างขาว อกสีเทาแกมขาว ข้างลำตัวมีลายขีดดำ ตาสีน้ำตาลแดงหรือสีน้ำตาลในนกวัยอ่อน ตัวผู้ : หัวไหล่มีแถบเหลืองเล็ก ๆ
เสียงร้อง : คล้ายแมว สั่นรัว "แม่วววว"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าดิบ ที่ราบถึงความสูง 900 เมตร มีเขตแพร่กระจายถึงในพื้นที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุ้มผาง และเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าทุ่งใหญ่นเรศวรด้านตะวันออก อำเภออุ้มผาง จังหวัดตาก
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 1 รศ.โอภาส ขอบเขตต์
 
Report :

-