Asian Barred Owlet ( Glaucidium cuculoides (Vigors, 1831) )

Select an image:

Thai Name : นกเค้าโมง, นกเค้าแมว 
Common Name : Asian Barred Owlet  
Scientific Name : Glaucidium cuculoides (Vigors, 1831) 
Status : Very Common Resident 
Location : Huay Kha Khaeng Wildlife Sanctuary, Uthai Thani  
Date : 14 April 2018  
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification : ตาเหลือง คล้ายนกเค้าแคระ แต่ขนาดใหญ่กว่า หัวและลำตัวด้านบนมีลายขวางสีน้ำตาลอ่อนชัดเจนกว่า ไม่มีลายคล้ายตาปลอมที่ท้ายทอย อกและสีข้างมีลายน้ำตาลแดงคล้ำ ท้องขาว
เสียงร้อง : "อวู้ อุอู้ อุอู้ อุอู้-อุอู้..." ช่วงท้ายรัวเร็ว
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่างและล้านนาตะวันออก 
ป่าดิบค่อนข้างโปร่ง ป่าโปร่ง สวนผลไม้ ที่ราบความสูง 1,980 เมตร 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์      
Report :  -