House Swift ( Apus nipalensis (Hodgson, 1836) )

Select an image:

Thai Name : นกแอ่นบ้าน 
Common Name : House Swift  
Scientific Name : Apus nipalensis (Hodgson, 1836) 
Status : Very Common Resident 
Location : Naresuan University 
Date : 28 June 2014 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ปลายปีกมน ลำตัวดำเหลือบน้ำเงิน คอและตะโพกขาวชัดเจน ปลายหางตัดหรือเว้าเล็กน้อย
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : เหนือป่าและพื้นที่เปิดโล่งต่างๆ ทำรังตามโพรงถ้ำบนเกาะกลางทะเล ชายคาตึกและอาคารสูง ที่ราบถึงความสูง 1,800 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 

 
Report :  -