Pacific Swift ( Apus Pacificus (Latham, 1802) )

Select an image:

Thai Name : นกแอ่นตะโพกขาวแถบกว้าง 
Common Name : Pacific Swift  
Scientific Name : Apus Pacificus (Latham, 1802) 
Status : Fairy Common Winter Visitor 
Location : Phu Fah Phiang Din, Phetchabun 
Date : 20 December 2014 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification :
ตัวใหญ่กว่านกแอ่นบ้าน ปลายปีกแหลม หางแฉก (เห็นชัดขณะกางเต็มที่) ตะโพกมีแถบโค้งสีขาว คอขาวมีจุดสีคล้ำ ท้องลายขวางสีขาวดำ 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : เหนือป่าและใกล้เคียง ที่ราบถึงความสูง 2,565 เมตร 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์
 
Report :  -