Asian Palm Swift ( Cypsiurus balasiensis (Gray, 1829) )

Select an image:

Thai Name : นกแอ่นตาล 
Common Name : Asian Palm Swift  
Scientific Name : Cypsiurus balasiensis (Gray, 1829) 
Status : Very Common Resident 
Location : Naresuan University, Phitsanulok 
Date : 14 March 2018 
Photographer : Pollawat Polnoi 
Specification :
ลำตัวผอมบาง ปีกแหลม เรียวแคบ ลำตัวสีน้ำตาลเข้ม หางแหลม เมื่อกางออกเป็นแฉกลึก 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : เหนือพื้นที่โล่ง เหนือป่า มักพบเป็นฝูง เกาะพักและทำรังตามใต้ใบตาลและพืชตระกูลปาล์มใบกว้างที่มีลำต้นสูงเด่น ที่ราบถึงความสูง 800 เมตร  
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 

 
Report :  -