Eastern Imperial Eagle ( Aquila heliaca (Savigny, 1809) )

Select an image:

Thai Name : นกอินทรีหัวไหล่ขาว 
Common Name : Eastern Imperial Eagle  
Scientific Name : Aquila heliaca (Savigny, 1809) 
Status : Rare Winter Visitor 
Location : Khung Taphao paddies, Muang Uttaradit 
Date : 7 November 2020 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai 
Specification : นกเต็มวัย : ขนาดใหญ่ หัวและปากใหญ่ คิ้ว ขนคลุมหู ท้ายทอย และหลังคอน้ำตาลแกมเหลืองตัดกับลำตัวแกมน้ำตาลเข้ม ไหล่มีขนขาวเป็นจุดใหญ่ ชัดเจน ก้นน้ำตาลอ่อน หางด้านบนเทาปลายเป็นแถบดำกว้าง ขณะบินปีกและลำตัวด้านล่างดำแกมน้ำตาลเข้ม ก้นน้ำตาลอ่อน นกวัยอ่อน : คล้ายนกอินทรีปีกลายและนกอินทรีสีน้ำตาล แต่ใหญ่กว่า มีลายขีดน้ำตาลเข้มหนาแน่นที่ท้ายทอย คอ และอก ขณะบินมีแถบขาวจากปลายปีกด้านบนปลายหางขาว ขนคุลมปีกด้านล่างมีลายขีดสีเข้ม และแถบสีอ่อนบริเวณขนปลายปีกคู่ใน  
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่างและล้านนาตะวันออก : ทุ่งนาและพื้นที่เปิดโล่งในที่ราบ ถึงความสูง 400 เมตร มีรายงานการพบ ในเขตจังหวัดสุโขทัย จังหวัดพิจิตร จังหวัดพิษณุโลก จังหวัดอุตรดิตถ์ และจังหวัดนครสวรรค์
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์      
Report :  -