Grey-faced Buzzard ( Butastur indicus (Gmelin, 1788) )

Select an image:

Thai Name : เหยี่ยวหน้าเทา 
Common Name : Grey-faced Buzzard  
Scientific Name : Butastur indicus (Gmelin, 1788) 
Status : Uncommon or Fairy Common Winter Visitor and Common Passage Migrant 
Location : Taksin Maharaj National Park, Tak 
Date : 1 February 2014 
Photographer : Danai Rachanasilpin  
Specification : ตัวผู้ : ตาและขนคลุมจมูกเหลือง หัวเทาอาจมีคิ้วขาว ท้ายทอยมีลายขีดขาวเป็นแถบ คอขาว มีเส้นกลางคอและมีแถบหนวดเป็นขอบด้านข้างสีเทาเข้มเกือบดำ อกน้ำตาลมีลายขีดยาวสีเข้ม อกตอนล่างและท้องมีลายขวางสั้นๆ ต่อกันเป็นลายยาว ลำตัวด้านบนน้ำตาลแกมเทา แข้งยาวสีเหลือง ขณะบินคล้ายเหยี่ยวสกุล Accipiter แต่ปีกยาวเรียวกว่า ปลายค่อนข้างแหลม ขนปีกบินน้ำตาลแกมแดง ใต้ปีกขาวปลายปีกดำ ขนคลุมใต้ปีกมีลายขีดสีน้ำตาลเล็กๆ หนาแน่น ขนปีกบินมีลายเทาดำจางๆ หางมีแถบดำ 3 แถบ ตัวเมีย : คิ้วขาว ชัดเจนกว่า หัวน้ำตาลกว่า อกมีลายขวางสีขาวมากกว่า นกวัยอ่อน : หัวและคอน้ำตาลมีลายขีดขาว คิ้วขาวแกมน้ำตาลชัดเจน แถบหน้าดำแกมน้ำตาล ลำตัวด้านล่างขาวมีลายขีดน้ำตาลเข้ม 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่างและล้านนาตะวันออก ป่าโปร่ง ที่ราบถึงความสูง 1,800 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์      
Report :  -