Crested Goshawk ( Accipiter trivirgatus (Temminck, 1824) )

Select an image:

Thai Name : เหยี่ยวนกเขาหงอน 
Common Name : Crested Goshawk  
Scientific Name : Accipiter trivirgatus (Temminck, 1824) 
Status : Fairy Common Resident 
Location : Mae Sai Reservoir, Phrae 
Date : 2 March 2020 
Photographer : Wittawat Noulin 
Specification : ตัวผู้ : ตาเหลืองหรือส้ม ท้ายทอยมีหงอนสั้นๆ แต่ปกติราบไปกับหัว แตกต่างจากลำตัวด้านบนสีน้ำตาลแกมเทา คอขาว เส้นกลางคอดำ มีแถบหนวดจางๆสีดำ อกมีลายใหญ่รูปหยดน้ำเรียงกันเป็นขีดหนาสีน้ำตาลแดง ต่อกับลายขวางที่อกด้านล่างและท้อง หางด้านบนมีแถบกว้าง 3 แถบ ขณะบินปีกด้านหลังกว้าง ตัวเมีย : ขนาดใหญ่กว่า ตาเหลือง หัวเทาแกมน้ำตาล ลายที่อกและท้องสีน้ำตาล นกวัยอ่อน : คล้ายนกเต็มวัย แต่ตาเหลืองซีด ข้างหัวและลำตัวด้านบนน้ำตาลกว่า ขนคลุมหูมีลายขีดจาง ๆ กระหม่อม ท้ายทอย และลำตัวด้านบนมีลายจากขอบขนสีน้ำตาลอ่อน ลำตัวด้านล่างขาวแกมน้ำตาลอ่อน มีลายขีดยาวสีน้ำตาลเข้มจากคอถึงท้อง ลายขวางมีเฉพาะสีข้างและท้องด้านล่าง
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าดิบและป่าโปร่ง บางครั้งอาจพบตามสวนผลไม้และสวนสาธารณะ ที่ราบถึงความสูง 1,950 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์      
Report :  -