Cinereous Vulture ( Aegypius monachus (Linnaeus, 1766) )

Select an image:

Thai Name : อีแร้งดำหิมาลัย 
Common Name : Cinereous Vulture  
Scientific Name : Aegypius monachus (Linnaeus, 1766) 
Status : Very Rare Winter Visitor 
Location : Pikhara, Nepal (Reference Image)* 
Date : March 2014 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ขนลำตัวแกมน้ำตาลเข้ม ปากหนาและใหญ่กว่าอีแร้งชนิดอื่น โคนปากสีชมพูอ่อนตัดกับหน้าและคอสีดำ กระหม่อมและท้ายทอยเทาแกมฟ้า แข้งและตีนเทาแกมขาว ขณะบินปีกกว้างมาก ขอบปีกด้านหน้าค่อนข้างตรง ใต้ปีกดำมีแถบยาวสีจางบริเวณโคนขนปีกบิน นกวัยอ่อน : หัวและลำตัวดำ ขนลำตัวดำกว่านกเต็มวัย
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่างและล้านนาตะวันออก พื้นที่เปิดโล่งในที่ราบ มีรายงานการพบในพื้นที่ทุ่งนา อำเภอกงไกรลาศ จังหวัดสุโขทัย ในปี 2541
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์   
Report :  -