Grey-headed Fish Eagle ( Ichthyophaga ichthyaetus (Horsfield, 1821) )

Select an image:

Thai Name : เหยี่ยวปลาใหญ่หัวเทา 
Common Name : Grey-headed Fish Eagle 
Scientific Name : Ichthyophaga ichthyaetus (Horsfield, 1821) 
Status : Very Rare Resident and Endangered 
Location : Ong-Thang Huay Kha Khaeng Wildlife Sanctuary, Uthai Thani 
Date :
Photographer : Phitsanuphong Pholphuch 
Specification : คล้ายเหยี่ยวปลาเล็กหัวเทามาก แต่ขนาดใหญ่กว่าขณะบินเห็นหางขาวปลายเป็นแถบดำชัดเจน หัวและคอเทาเข้ม อกน้ำตาลหรือน้ำตาลแกมเทา อกตอนล่างสีเข้มกว่า ท้องและก้นขาว นกไม่เต็มวัย :  คล้ายเหยี่ยวปลาเล็กหัวเทามาก แต่มีคิ้วขาวหรือแกมน้ำตาลจางๆ หัวและคอมีลายขีดสีขาวหรือน้ำตาลชัดเจนกว่า ลำตัวด้านบนน้ำตาล ขณะบินขนคลุมใต้ปีกขาวหรือแกมน้ำตาลเหลือง  
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่างและล้านนาตะวันออก หนองบึง แม่น้ำใหญ่ในที่ราบ มีรายงานพบในพื้นที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง จังหวัดอุทัยธานี
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report : (1) วันที่ 14 มกราคม 2550 มีรายงานการพบ 3 ตัว บริเวณหนองม้า เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง จังหวัดอุทัยธานี (เพิ่มศักดิ์) : วารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 24 ฉบับที่ 2 เมษายน - มิถุนายน 2550