Black Baza ( Aviceda leuphotes (Dumont, 1820) )

Select an image:

Thai Name : เหยี่ยวกิ้งก่าสีดำ 
Common Name : Black Baza  
Scientific Name : Aviceda leuphotes (Dumont, 1820) 
Status : Uncommon Resident / Common Winter Visitor and Passage Migrant 
Location : Rajamangala University of Technology Lanna, Phitsanulok  
Date :
Photographer : Assist. Prof. Akaradet Lert-Aramsaeng 
Specification : หงอนยาว หัวและลำตัวดำ อกและท้องขาวมีลายขวางสีดำและน้ำตาลแกมแดง ปีกมีแถบขาวและน้ำตาลแดง ขณะบินปีกสั้น กลางปีกโป่งออกและสอบเรียวไปทางปลายปีก ขนคลุมใต้ปีกดำตัดกับขนปีกบินและหางเทา ขนกลางปีกเทาเกือบดำ ปลายปีกดำ
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่างและล้านนาตะวันออก : ป่าดิบค่อนข้างโปร่ง ป่าโปร่ง ช่วงอพยพพบได้หลายสภาพถิ่นอาศัย ที่ราบถึงความสูง 1,500 เมตร 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 3 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report : (1) วันที่ 6 พฤษภาคม 2550 พบเหยี่ยวกิ้งก่าสีดำ 1 ตัว ที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าแม่จริม จังหวัดอุตรดิตถ์ คาดว่าอาจเป็นนกประจำถิ่นที่นี่ รายงานโดยมาโนช แตงตุ้ม : วารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 24 ฉบับที่ 3 กรกฎาคม-กันยายน 2550