Savanna Nightjar ( Caprimulgus affinis (Horsfield, 1821) )

Select an image:

Thai Name : นกตบยุงป่าโคก 
Common Name : Savanna Nightjar 
Scientific Name : Caprimulgus affinis (Horsfield, 1821) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Nakhon Sawan Commercial Fishing, Nakhon Sawan 
Date : 4 January 2014 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ตัวผู้ : จำแนกจากชนิดอื่นๆ ที่ขอบหางคู่นอกๆขาวตลอด เห็นชัดเจนขณะบิน ขนลำตัวน้ำตาลแกมเทา ลำตัวด้านบนมีลายละเอียดมากกว่านกตบยุงหางยาว แถบหนวดสีขาวเล็กๆ ขณะบินปลายปีกขาว ตัวเมีย : คล้ายนกตบยุงหางยาว ปีกมีแถบน้ำตาลเหลือง แต่ไม่มีปลายหางสีอ่อน 
เสียงร้อง : ดังก้อง "ชวีป" ติดต่อกัน 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง 
ชายป่าโปร่ง ป่าเต็งรัง ป่าสน ทุ่งหญ้า และป่าละเมาะ ที่ราบถึงความสูง 915 เมตร มีรายงานการพบในพื้นที่อำเภอตะพานหิน จังหวัดพิจิตร คลองหนองเหล็ก จังหวัดพิษณุโลก และประมงพาณิชย์ จังหวัดนครสวรรค์
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :  -