Indian Nightjar ( Caprimulgus asiaticus (Latham, 1790) )

Select an image:

Thai Name : นกตบยุงเล็ก 
Common Name : Indian Nightjar  
Scientific Name : Caprimulgus asiaticus (Latham, 1790) 
Status : Fairy Common Resident 
Location : Taphan Hin, Phichit 
Date : 6 September 2015 
Photographer : Krieng Meemano 
Specification : คล้ายนกตบยุงหางยาว แต่ขนาดเล็กกว่ามาก แถบขาวที่ปีกและหางเล็กกว่าเล็กน้อย จุดขาวที่คอค่อนข้างกลม
เสียงร้อง : "ชุก ชุก ชุก-ชุกเคอรรรุก" พยางค์ท้ายรัวคล้ายลูกปิงปองร่วงลงพื้น
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง 
พื้นที่เกษตรกรรมและพื้นที่เปิดโล่งต่าง ๆ มีรายงานการพบในพื้นที่อำเภอตะพานหิน จังหวัดพิจิตร
แหล่งอ้างอิง : 
คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์       
Report :  -