Large-tailed Nightjar ( Caprimulgus macrurus (Horsfield, 1821) )

Select an image:

Thai Name : นกตบยุงหางยาว 
Common Name : Large-tailed Nightjar  
Scientific Name : Caprimulgus macrurus (Horsfield, 1821) 
Status : Common Resident 
Location : Naresuan University, Phitsanulok 
Date : 5 January 2015 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : หางยาว ปลายหางยาวเลยปลายปีกมากกว่าชนิดอื่นๆ ตัวผู้ : หัวน้ำตาลเหลือง กลางกระหม่อมน้ำตาลคล้ำ แถบหนวดและแถบข้าวคอขาวใหญ่และเห็นชัดเจน ต่างจากนกตบยุงภูเขาที่ท้ายทอยสีน้ำตาลแกมแดง ไหล่มีลายขีดดำชัดเจน ขณะบินปลายขนปีกบินมีจุดขาวชัดเจน ตัวเมีย : จุดขาวที่ปีกเป็นสีน้ำตาลเหลือง ปลายทางขาวแกมเหลือง
เสียงร้อง : "ชุก ชุก" หรือ "จุ๋ง จุ๋ง" เป็นจังหวะ
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง 
ป่าโปร่ง ชายป่า และพื้นที่เปิดโล่งต่างๆ ถึงความสูง 2,135 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :  -