Grey Nightjar ( Caprimulgus jotaka (Temminck & Schlegel, 1845) )

Select an image:

Thai Name : นกตบยุงภูเขา 
Common Name : Grey Nightjar  
Scientific Name : Caprimulgus jotaka (Temminck & Schlegel, 1845) 
Status : Fairy Common Resident and Winter Visitor 
Location : Naresuan University, Phitsanulok 
Date : 22 April 2019 
Photographer : Phakawat Kittikunodom 
Specification : ตัวผู้ : คล้ายนกตบยุงหางยาว แต่ขนาดเล็กและหางสั้นกว่า กระหม่อมสีเข้มกว่า ไม่มีสีน้ำตาลแดงที่ท้ายทอย ขนลำตัวแกมเทามากกว่า ขนคลุมหูและคอน้ำตาลเข้มเกือบดำ ข้างคอมีจุดขาวกลมเล็กๆ ไหล่มีแถบน้ำตาลเหลืองและขาว ปลายขนคลุมปีกแต้มน้ำตาลเหลืองและขาว ขณะบินปลายปีกและปลายหาง 4 คู่นอกมีจุดขาว ตัวเมีย : ขณะบินปลายปีกแต้มจุดน้ำตาลเหลือง ไม่มีจุดขาวที่หาง 
เสียงร้อง : "ชุก-ชุก-ชุก-ชุก" 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง 
พื้นที่เปิดโล่งใกล้ป่าดิบ ที่ราบถึงความสูง 2,445 เมตร 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์       
Report :  -