Great Eared Nightjar ( Lyncornis macrotis (Vigors, 1831) )

Select an image:

Thai Name : นกตบยุงยักษ์ 
Common Name : Great Eared Nightjar  
Scientific Name : Lyncornis macrotis (Vigors, 1831) 
Status : Fairy Common Resident 
Location :
Date :
Photographer :
Specification : ขนาดใหญ่ ปีกและหางยาวกว่านกตบยุงชนิดอื่นๆ หัวน้ำตาลเหลือง กลางหัวดำ ท้ายทอยมีขนเป็นกระจุกคล้ายหู หน้า คอ และอกน้ำตาลเข้มเกือบดำ กลางคอมีแถบขาวต่อด้วยสีน้ำตาลเหลืองรอบคอ มีแถบน้ำตาลอ่อนที่ขนคลุมไหล่ ลำตัวด้านล่างมีลายขวางสีคล้ำขณะบินไม่มีจุดขาวที่ปีกหรือหาง
เสียงร้อง : คล้ายผิวปาก "ปิด ปี้ว" พยางค์ท้ายลากยาว
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง 
ป่าดิบ ชายป่า ที่ราบถึงความสูง 1,220 เมตร 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์      
Report :  -