Blyth's Frogmouth ( Batrachostomus affinis (Blyth, 1847) )

Select an image:

Thai Name : นกปากกบจุดดำ 
Common Name : Blyth's Frogmouth  
Scientific Name : Batrachostomus affinis (Blyth, 1847) 
Status : Uncommon Resident 
Location :
Date :
Photographer :
Specification : ตาเหลือง ปากหนาและใหญ่กว่านกปากกบลายดำ คล้ายนกปากกบปักษ์ใต้ แต่ขนยาวที่มุมปากและท้ายตาหนาแน่นกว่า ไม่มีจุดขาวที่ปลายขนคลุมปีก ตัวผู้ : ขนลำตัวน้ำตาลแกมเทา ลำตัวด้านล่างน้ำตาลแกมเหลือง มีลายจุดขาวขนาดใหญ่ หางเทาแกมน้ำตาลมีลายขวางสีเข้ม ตัวเมีย : ขนลำตัวน้ำตาลแกมส้ม มีลวดลายคล้ายตัวผู้ และดูคล้ายนกปากกบลายดำตัวเมียมาก
เสียงร้อง : หลากหลาย ส่วนใหญ่ดังคล้ายผิวปากลากยาว "วู้" หรือ "วู้-วุ่-หวุ" หรือแหบดัง "กร้าา" หรือ "กร้ากก" 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าดิบ ป่าโปร่ง ที่ราบถึงความสูง 800 เมตร   
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report :  -