Short-eared Owl ( Asio flammeus (Raffles, 1822) )

Select an image:

Thai Name : นกเค้าแมวหูสั้น 
Common Name : Short-eared Owl 
Scientific Name : Asio flammeus (Raffles, 1822) 
Status : Rare Winter Visitor or Passage Migrant 
Location : Thung Thale Luang, Sukhothai 
Date : 14 December 2008 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification :

วงหน้าสีน้ำตาลค่อนข้างกลม เว้าบริเวณหัวคิ้ว กระจุกขนคล้ายหูสั้นๆ บางครั้งสังเกตยาก ตาเหลือง ขนรอบตาดำ คิ้วขาว ขนลำตัวน้ำตาลออกแดงมีลายดำกระจาย ขณะบินคล้ายนกแสกแต่ปีกยาว สีน้ำตาลคล้ำกว่ามีลายแถบดำ ใต้ปีกขาวมีแถบดำชัดเจน 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ทุ่งหญ้า พื้นที่เกษตรกรรมเปิดโล่ง ที่ราบถึงความสูง 1,830 เมตร หากินกลางวัน มีรายงานการพบเฉพาะในพื้นที่จังหวัดสุโขทัย 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 

 
Report : (1) พบนกเค้าแมวหูสั้น 2 ตัว ที่สนามบินสุโขทัย อำเภอสวรรคโลก จังหวัดสุโขทัย เมื่อวันที่ 29 ธันวาคม 2548 โดย ไนเจล ปาร์กเกอร์ รายงานโดยรังสฤษฏ์ กาญจนวนิชย์ ...ที่มาวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 23 ฉบับที่ 1 เดือนมกราคม พ.ศ.2549 
(2) วันที่ 14 ธันวาคม 2551 พบนกเค้าแมวหูสั้น 1 ตัว ที่สวนรุกขชาติทุ่งทะเลหลวง อำเภอเมือง จังหวัดสุโขทัย (สามารถถ่ายภาพไว้ได้) รายงานโดยมาโนช แตงตุ้ม ...ที่มาจากวารสารนกกางเขน สมาคมอนุรักษ์นกและธรรมชาติแห่งประเทศไทย ปีที่ 26 ฉบับที่ 1 มกราคม-มีนาคม 2552