Brown Boobook ( Ninox scutulata (Raffles, 1822) )

Select an image:

Thai Name : นกเค้าเหยี่ยว 
Common Name : Brown Boobook  
Scientific Name : Ninox scutulata (Raffles, 1822) 
Status : Common Resident 
Location : Huay Kha Khaeng Wildlife Sanctuary, Uthai Thani  
Date : 14 April 2018 
Photographer : Thanarot Ngoenwilai  
Specification : คล้ายเหยี่ยวนกเขา แต่หัวโต ไม่มีวงหน้าชัดเจน หัวและหลังสีน้ำตาลเข้มแกมเทาดำ ระหว่างตาสีขาว ตาเหลือง ปีกสีน้ำตาลเข้มไม่มีลาย คอและลำตัวด้านล่างมีลายรูปหัวใจเรียงกันเป็นแถบสีน้ำตาลแดงเข้มสลับขาว หางยาวมีลายบั้ง
เสียงร้อง : ดังก้อง "กู่-หู้ก กู่-หู้ก" เป็นจังหวะ
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง 
ป่าโปร่ง ชายป่า บางครั้งพบในสวนช่วงอพยพ ที่ราบถึงความสูง 1,200 เมตร  
แหล่งอ้างอิง : คู่มือศึกษาธรรมชาติหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย ปี 2555 และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์      
Report :  -