Spotted Owlet ( Athene brama (Temminck, 1821) )

Select an image:

Thai Name : นกเค้าจุด 
Common Name : Spotted Owlet 
Scientific Name : Athene brama (Temminck, 1821) 
Status : Fairy Common Resident 
Location : Khlong Nong Luang, Phitsanulok 
Date : 2 October 2016 
Photographer : Manod Taengtum 
Specification : ตาเหลือง คิ้วกว้างและวงหน้าขาว หน้าเทาคล้ำ หัวและลำตัวด้านบนเทาคล้ำ มีจุดขาวกระจาย อกและสีข้างมีลายเทาเข้มสลับขาว ท้องขาว 
เสียงร้อง : ดัง แหบกระด้าง "ช-ว้าก ช-ว้าก" 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง 
ป่าโปร่ง สวนผลไม้ สวนสาธารณะ ในพื้นที่ราบต่ำ
แหล่งอ้างอิง : 
คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :  -