Collared Owlet ( Glaucidium brodiei (Burton, 1836) )

Select an image:

Thai Name : นกเค้าแคระ 
Common Name : Collared Owlet 
Scientific Name : Glaucidium brodiei (Burton, 1836) 
Status : Common Resident 
Location : Phu Khieo Wildlife Santuary, Chaiyaphum 
Date : 3 March 2019 
Photographer : Natthawut Muongyen 
Specification : นกเค้าขนาดเล็กมาก ตาเหลือง หน้าสีคล้ำกว่านกเค้าโมง มีคิ้วบางๆ สีขาวเหนือตา หัวน้ำตาลเข้มมีลายจุดเล็กสีน้ำตาลเหลือง ท้ายทอยมีลวดลายคล้ายตาปลอมเพื่อหลอกศัตรู ลำตัวด้านบนน้ำตาลมีลายน้ำตาลแดงคล้ำกระจาย อกและสีข้างมีลายแถบใหญ่สีน้ำตาลแดงคล้ำ ท้องขาว 
เสียงร้อง : คล้ายเสียงขลุ่ย เป็นจังหวะต่อเนื่อง 4 พยางค์ "ตุ๊ด ตุ๊ด-ตุ๊ด-ตุ๊ด" 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง ป่าดิบ ป่าค่อนข้างโปร่ง ส่วนใหญ่พบตั้งแต่ความสูง 400 เมตรขึ้นไป
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report :  -