Spot-bellied Eagle Owl ( Bubo nipalensis (Hodgson, 1836) )

Select an image:

Thai Name : นกเค้าใหญ่พันธุ์เนปาล 
Common Name : Spot-bellied Eagle Owl 
Scientific Name : Bubo nipalensis (Hodgson, 1836) 
Status : Fairy Rare Resident 
Location : Thung Salaeng Luang National Park, Phitsanulok  
Date : 14 July 2018 
Photographer : Tanin Sritamma  
Specification : นกเค้าขนาดใหญ่ที่สุด หัวสีน้ำตาลเข้มมีกระจุกขนหูตั้งชัดเจน หน้าขาวแกมเทา ตาน้ำตาลแดงเข้ม ปากเหลือง ขนลำตัวด้านล่างขาวมีจุดดำใหญ่รูปหัวใจกระจายทั่ว ลำตัวด้านบนน้ำตาลเข้มมีลายสีอ่อนจาง ๆ
เสียงร้อง : ดัง ทุ้มต่ำ "ฮู ฮู" และ "วาา- อ้าาอ๊าว" ลากเสียงโหยหวน                           
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง 
ป่าดิบ ความสูง 400 - 1,200 เมตร มีรายงานการพบในพื้นที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง จังหวัดอุทัยธานี อุทยานแห่งชาติศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย และอุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง จังหวัดพิษณุโลก                               
แหล่งอ้างอิง : 
คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์  
Report : (1) มีรายงานการพบโดยภาพถ่าย ในเส้นทางศึกษาธรรมชาติยางแดงระยะ 1.6 กิโลเมตร บริเวณที่ทำการอุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง จังหวัดพิษณุโลก ช่วงเดือนกุมภาพันธ์ 2561 โดย เจ้าหน้าที่อุทยานฯ นายธานินทร์ ศรีธรรมา
(2) มีรายงานการพบโดยภาพถ่าย ในเส้นทางศึกษาธรรมชาติยางแดงระยะ 1.6 กิโลเมตร บริเวณที่ทำการอุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง จังหวัดพิษณุโลก ในวันที่ 14 กรกฎาคม 2561 โดย เจ้าหน้าที่อุทยานฯ นายธานินทร์ ศรีธรรมา
(3) มีรายงานการพบโดยภาพถ่ายอีกครั้งในบริเวณเดิม ของเส้นทางศึกษาธรรมชาติยางแดง ระยะ 1.6 กิโลเมตร บริเวณที่ทำการอุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง จังหวัดพิษณุโลก ในวันที่ 23 สิงหาคม 2561 โดย ธานินทร์ ศรีธรรมา