Oriental Scops Owl ( Otus sunia (Hodgson, 1836) )

Select an image:

Thai Name : นกเค้าหูยาวเล็ก 
Common Name : Oriental Scops Owl 
Scientific Name : Otus sunia (Hodgson, 1836) 
Status : Uncommon Resident 
Location :
Date :
Photographer :
Specification : ขนาดเล็ก ตาเหลือง ขนลำตัวสีน้ำตาลแดงหรือเทา ต่างจากนกเค้าขนาดเล็กชนิดอื่นที่ลำตัวด้านล่างมีลายขีดสีดำใหญ่และหนา
เสียงร้อง : ก้อง ดัง "ต็อก ต็อก-ตะ-ต็อก"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง 
ป่าเต็งรัง ป่าสน และป่าโปร่ง ที่ราบถึงความสูง 1,000 เมตร มีรายงานการพบในพื้นที่อุทยานแห่งชาติน้ำหนาว จังหวัดเพชรบูรณ์ (ชนิดย่อยประจำถิ่น O.s.distans) 
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์      
Report :  -