Mountain Scops Owl ( Otus spilocephalus (Horsfield, 1821) )

Select an image:

Thai Name : นกเค้าภูเขา 
Common Name : Mountain Scops Owl  
Scientific Name : Otus spilocephalus (Horsfield, 1821) 
Status : Fairy Common Resident 
Location : Nam Nao National Park, Phetchabun 
Date : 14 October 2019 
Photographer : Nitat Termmee 
Specification : ตาเหลือง ขนลำตัวน้ำตาลแดง ปีกมีแถบขาวบริเวณหัวไหล่ ท้องไม่มีลายจุด แต่มีลายขวางสีอ่อน คล้ายนกเค้าแดง แต่จำแนกได้จากเสียงร้องและการกระจายไม่ซ้อนทับกัน
เสียงร้อง : สองพยางค์คล้ายผิวปากดัง "พิ้ว-พิ้ว"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง 
ป่าดิบความสูง 400 - 2,200 เมตร มีรายงานการพบที่อุทยานแห่งชาติรามคำแหง จังหวัดสุโขทัย อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ จังหวัดกำแพงเพชร และอุทยานแห่งชาติน้ำหนาว จังหวัดเพชรบูรณ์
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report :  -