Oriental Bay Owl ( Phodilus badius (Horsfield, 1821) )

Select an image:

Thai Name : นกแสกแดง 
Common Name : Oriental Bay Owl  
Scientific Name : Phodilus badius (Horsfield, 1821) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Khao Luang Forest Park, Nakhon Sawan 
Date : 2 December 2016 
Photographer : Khao Luang Forest Park 
Specification : วงหน้าคล้ายแมว สีน้ำตาลแกมขาวขอบน้ำตาลเข้ม ตาน้ำตาลแดงคล้ำ แถบตาสีน้ำตาลหัวและลำตัวด้านบนสีน้ำตาลแดง มีจุดขาวและดำกระจาย ลำตัวด้านล่างสีขาวแกมสีเนื้อมีจุดน้ำตาลแดงกระจาย รอบคอสีน้ำตาลแกมเหลือง
เสียงร้อง : แหลม โหยหวน "ก๋อ-ขอ-ขอ-ขอ-ขอ..." 
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : ป่าดิบ ชายป่า ที่ราบถึงความสูง 1,200 เมตร หรืออาจมากกว่า มีรายงานการพบในพื้นที่อุทยานแห่งชาติแม่วงก์ จังหวัดกำแพงเพชร และอุทยานแห่งชาติศรีสัชนาลัย จังหวัดสุโขทัย
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report :  -