Eastern Barn Owl ( Tyto alba (Scopoli, 1769) )

Select an image:

Thai Name : นกแสก 
Common Name : Eastern Barn Owl  
Scientific Name : Tyto alba (Scopoli, 1769) 
Status : Uncommon Resident 
Location : Wan Krata, Lomsak, Phetchabun 
Date : 25 September 2019 
Photographer : Pollawat Polnoi 
Specification : วงหน้ารูปหัวใจสีขาวขบน้ำตาลแดง ตาน้ำตาลแดงคล้ำ ลำตัวด้านบนน้ำตาลแกมเหลืองแซมด้วยสีเทา มีจุดขาวและน้ำตาลแดงเข้มกระจาย ลำตัวด้านล่างขาวมีจุดสีเทาและน้ำตาลแดงกระจาย นกบางตัวหน้าอกสีน้ำตาลแดง 
เสียงร้อง : แหลม โหยหวน "แช้ก"
ถิ่นอาศัยในพื้นที่ภาคเหนือตอนล่าง : พื้นที่เกษตรกรรม พื้นที่ใกล้แหล่งชุมชน มักหลบนอนและทำรังตามหลังคาบ้านและวัดที่ไม่มีคนรบกวน ที่ราบถึงความสูง 1,220 เมตร
แหล่งอ้างอิง : คู่มือดูนกหมอบุญส่ง เลขะกุล นกเมืองไทย และหนังสือนกในเมืองไทย เล่ม 2 รศ.โอภาส ขอบเขตต์ 
Report :